PageView Facebook
date_range 22/02/2024 visibility 487 views
bookmark HR Knowledge
Q&A ลาแต่งงานต้องใช้ลากิจหรือไม่ ? - blog image preview
Blog >Q&A ลาแต่งงานต้องใช้ลากิจหรือไม่ ?

ไขข้อข้องใจ ลูกจ้างลาไปแต่งงานต้องใช้สิทธิการลากิจหรือไม่? วันนี้เรามีข้อมูลดี ๆ มาฝาก ไปติดตามได้ในบทความนี้กันเลย


อ่านบทความที่เกี่ยวข้องเพิ่มเติม


Q: ลาแต่งงานต้องใช้ลากิจหรือไม่?


ลูกจ้างทุกคนล้วนมีสิทธิการลาตามกฎหมายแรงงาน ไม่ว่าจะเป็น ลาป่วย ลากิจ ลาพักร้อน ล้วนเป็นสวัสดิการที่พนักงานทุกคนพึงจะได้รับ ซึ่งแต่ละองค์กรจะมีเงื่อนไขการใช้สิทธิการลาที่แตกต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับโครงสร้างขององค์กรหรือนโยบายบริษัท

 

Tips! อ่านบทความต่อเพิ่มเติม >> ลาพักร้อน ลาป่วย ลากิจได้กี่วัน ตามกฎหมายแรงงาน

 

ลูกจ้างหลาย ๆ คนยังคงสงสัยว่าหากจะลาไปแต่งงาน ต้องใช้สิทธิการลาแบบใด ไปดูกันเลย



A: การลาแต่งงาน ถือเป็นการลากิจ เนื่องจากเป็นกิจธุระจำเป็น ซึ่งเป็นธุระที่ไม่สามารถมอบหมายให้ผู้อื่นทำแทนได้


หากวันแต่งงานตรงกับวันทำงานปกติ ลูกจ้างต้องขอลางาน โดยต้องใช้สิทธิการลากิจ เนื่องจากการลาแต่งงาน ถือเป็นกิจธุระจำเป็น ที่ไม่สามารถมอบหมายให้ผู้อื่นทำแทนได้ เช่น ลูกจ้างลาเพื่อทำใบอนุญาตขับขี่ / เปลี่ยนบัตรประชาชน / จดทะเบียนสมรสหรือแต่งงาน เป็นต้น สิ่งสำคัญคือต้องเป็นกิจธุระที่ลูกจ้างต้องไปทำด้วยตนเอง


Q: ลูกจ้างสามารถลากิจได้สูงสุดกี่วัน?



A: ตามพรบ.คุ้มครองแรงงานมาตรา34 ลูกจ้างสามารถลากิจได้ไม่น้อยกว่า 3 วันทำงาน/ปี และมีสิทธิ์ได้รับค่าจ้างในระหว่างที่ลากิจไม่เกิน 3 วันทำงาน/ปี 


ดังนั้นองค์กรจึงให้สิทธิ์พนักงานลากิจได้ 3 วัน แต่หากพนักงานใช้สิทธิ์ลากิจไปครบ 3 วันแล้วและต้องการลากิจเพิ่ม พนักงานก็จะไม่ได้รับค่าจ้างในวันที่ลากิจ องค์กรจึงแนะนำให้พนักงานใช้วันพักร้อนแทน


การลาแบบใดบ้างที่ถือเป็นการลากิจ?


การใช้สิทธิวันลามีหลากหลายรูปแบบ แล้วการลาแบบใดบ้างที่ถือเป็นการลากิจ วันนี้เรามีตัวอย่างการลากิจมาฝาก ไปดูกันเลย


  • ลาไปติดต่อหน่วยงานราชการ
  • ลาไปเป็นพยานตามหมายเรียกของศาล
  • ลาไปฉีดวัคซีนตามกำหนดที่หน่วยงานนัดหมาย
  • ลาไปงานศพของคนในครอบครัว (พ่อ แม่ พี่น้อง สามี ภรรยา ลูก)
  • ลาไปงานรับปริญญาของตนเองหรือญาติ
  • ลาจัดงานสมรสบุตร จัดงานอุปสมบท

สรุป Q&A ลาแต่งงานต้องใช้ลากิจหรือไม่?


โดยสรุปแล้ว หากลูกจ้างต้องการลาไปแต่งงานในวันทำงาน ลูกจ้างต้องขอใช้สิทธิการลากิจ เนื่องจาก การลาแต่งงาน ถือเป็นกิจธุระจำเป็นที่ลูกจ้างต้องไปทำด้วยตนเอง ไม่สามารถมอบหมายให้ผู้อื่นไปทำแทนตนได้ โดยลูกจ้างสามารถลากิจได้ 3 วัน/ปี ลูกจ้างจะได้รับค่าแรงตามวันทำงานปกติ แต่หากลูกจ้างใช้สิทธิ์ลากิจครบ 3 วันแล้วและต้องการจะใช้สิทธิ์เพิ่ม ลูกจ้างก็จะไม่ได้รับค่าจ้างในวันที่ลากิจ ซึ่งจำนวนวันลากิจของแต่ละองค์กรจะไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจและเงื่อนไขขององค์กร

โปรแกรมเงินเดือน HumanSoft
ทดลองใช้ฟรี 30 วันครบทุกฟังก์ชัน
  • บริการขึ้นระบบ ฟรี
  • ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น
  • ยกเลิกเมื่อไหร่ก็ได้